Tưởng chữa bệnh bằng corticoid sẽ khỏi, ai ngờ hậu quả nặng nề khủng khiếp

Emdep.vn - Lạm dụng corticoid tưởng khỏi bệnh nhưng không ngờ lại dẫn đến hậu quả khôn lường.

Trẻ mọc ria mép do corticoid 

Mới đây, một em bé ở Sơn La đã được nhập Bệnh viện Nội tiết do mặt nặng béo phì, mọc lông và rậm lông vùng mặt. Cách đây 4 tháng, bé bị ho và sốt, được đi khám và chẩn đoán viêm tiểu phế quản. Người nhà đưa bé đến phòng khám tư và được tiêm corticoid 4 ngày liên tục.

Sau khi tiêm, bé bớt ho nhưng có dấu hiệu nặng mặt, ăn khỏe, tăng 3-4kg, xuất hiện ria mép. Kết quả xét nghiệm tại Bệnh viện Nội tiết Trung ương cho thấy cortisol huyết thanh giảm dưới 27,6 (ngưỡng bình thường 69-610), tuyến thượng thận bệnh nhi không hoạt động.

Theo bác sĩ Đỗ Gia Nam, bé được xác định mắc hội chứng giả cushing với biểu hiện đặc trưng là nhiều lông rậm, cơ thể béo phì, nặng mặt. Bé lại còn bị suy tuyến thượng thận nặng do lạm dụng thuốc corticoid.

Thiếu nữ 17 tuổi suýt mù vì thuốc nhỏ mắt có corticoid

Cách đây không lâu một thiếu nữ 17 tuổi gần như bị mù sau khi nhỏ hết ba chai thuốc nhỏ mắt chứa corticoid. Trước đó, cô gái bị viêm kết mạc dị ứng nên tự mua thuốc nhỏ dẫn đến vấn đề này.

Theo các bác sĩ, thiếu này bị bệnh glocom ở giai đoạn gần mù phải phẫu thuật.Các bác sĩ chỉ có thể phẫu thuật điều chỉnh nhãn áp để tình trạng mắt không nặng hơn. May mắn nhãn áp của cô gái trẻ đã được khống chế, mắt hết đau nhức nhưng thị lực chỉ còn đủ để đếm ngón tay.

Các chuyên gia nhãn khoa khuyến cáo người bệnh tuyệt đối không tự ý mua thuốc nhỏ mắt đặc biệt là thuốc chứa corticoid hay steroids để điều trị viêm mắt và khô mắt,

Bệnh nhân nôn ra máu do thuốc corticoid

Tháng 7/2016, Bệnh viện Đại học Y dược TPHCM tiếp nhận bệnh nhân nữ M. (42 tuổi, An Giang) bị nôn ra máu, xuất huyết tiêu hóa. Người bệnh này trước đó bị sưng khớp, được bác sĩ chẩn đoán bị viêm khớp dạng thấp. 

Sau đó bệnh nhân được điều trị. Nhưng hết thuốc, người bệnh được hàng xóm mách uống thuốc khác và triệu chứng giảm. Sau khi chữa bằng thuốc này kéo dài 3 tháng, chị M. bị nôn ra máu phải chuyển cấp cứu ở Bệnh viện Đại học Y dược. Nguyên nhân được xác định do bệnh nhân này dùng thuốc corticoid kéo dài.

Tưởng chữa

Nhập viện sau khi tiêm corticoid

Tháng 12/2017, anh Sinh (Đắc Lắc) phải nhập viện sau khi tiêm thuốc suốt nhiều tuần để chữa ngứa đầu. Sau khi tiêm thuốc, bệnh nhân thấy ngứa đầu không giảm. Khi đến khám ở bệnh viện thì được chẩn đoán bị biến chứng do tiêm corticoid.

Khi xét nghiệm máu có cortisol giảm nặng, đã phát hiện người bệnh bị suy tuyến thượng thận - tuyến nội tiết trong cơ thể tiết ra chất cortisol, bằng chứng cho thấy người bệnh có tiêm thuốc corticoid.

Anh Minh (Tổng hợp)

Mọi phản ánh, ý kiến, thông tin nóng, bài vở cộng tác của độc giả có thể gửi cho chúng tôi theo địa chỉ:
Email:  banbientap@i-com.vn
Hotline: 0914926900

 

Xem thêm